Ô tô đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu tiền?

Ô tô đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu tiền?

Tình trạng đi sai làn đường hiện diễn ra khá phổ biến do nhiều người không nắm rõ quy định về 'lỗi sai làn'. Vậy điều khiển xe ô tô đi sai làn đường quy định bị phạt bao nhiêu?

Theo Điều 5, Nghị định 46/2016 xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ của mức phạt về đi sai làn đường được quy định cụ thể như sau:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định; điều khiển xe đi qua dải phân cách cứng ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

xe ô tô đi sai làn
Xe ô tô đi sai làn đường quy định ngoài việc bị phạt tiền người vi phạm còn bị tước giấy phép lái xe từ 1 đến 4 tháng

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng GPLX từ 1 tháng đến 3 tháng.

Nếu gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng GPLX xe từ 2 tháng đến 4 tháng.

 

Tin khác