Xe máy lắp gương thời trang có bị xử phạt không?

Xe máy lắp gương thời trang có bị xử phạt không?

Lắp các loại gương thời trang hay gương cầu theo ý muốn cho chiếc xe máy của mình có bị cảnh sát giao thông xử phạt?

Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định, xe gắn máy phải "có đủ gương chiếu hậu và các trang bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển".

Bên cạnh đó, điểm a khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 28/5/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định chế tài cụ thể như sau:

Quảng cáo

"Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy (kể cả xe điện) vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

Xe máy lắp gương thời trang có bị xử phạt không?
Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển
Quảng cáo

Theo đó, phạt tiền từ 80.000 - 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau: Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng.

Luật Giao thông đường bộ đã quy định phải có đủ 2 gương nhưng chỉ quy định chế tài xử phạt nếu như không có gương bên trái.

Theo đó, cảnh sát giao thông chỉ được quyền phạt khi xe gắn máy thiếu gương bên trái hoặc có gương bên trái nhưng không có tác dụng (tức gương không đạt tiêu chuẩn) với mức phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Do đó, nếu gương chiếu hậu hình chữ nhật (gương thời trang) được lắp trên xe của bạn không có tác dụng trong việc đảm bảo tầm quan sát ở phía sau thì sẽ bị xử phạt với mức như trên. Ngược lại bạn vẫn được sử dụng bình thường.

Tin khác