Bật đèn pha trong phố bị xử phạt như thế nào?

Bật đèn pha trong phố bị xử phạt như thế nào?

Đèn pha sử dụng sai cách không chỉ làm người đi đường khó chịu mà đây là nguyên nhân xảy ra nhiều vụ tai nạn. Vậy nếu quên không tắt đèn pha bị xử phạt như thế nào?

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, mức phạt đối với hành vi sử dụng đèn chiếu xa (đèn pha) không đúng nơi quy định như sau:

Với ô tô, việc sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư bị phạt tiền từ 800.000 đồng - 1 triệu đồng (trước đây phạt tiền từ 600.000 - 800.000 đồng).

Quảng cáo

Mức phạt này cũng được áp dụng đối với lái xe ô tô đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4, điểm b khoản 6 Điều 5.

đèn pha
Hành vi bật đèn pha trong phố nguy hiểm cho người đi ngược chiều đường
Quảng cáo

Người điều khiển xe máy sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng (trước đây phạt tiền từ 80.000 - 100.000 đồng).

Bên cạnh đó, hành vi không bật đèn xe khi trời tối cũng bị phạt nặng hơn so với trước đây. Với ô tô, người điều khiển phương tiện không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn thì bị phạt tiền từ 800.000 đồng - 1 triệu đồng (trước đây phạt tiền từ 600.000 - 800.000 đồng).

Người điều khiển xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng (trước đây phạt tiền từ 80.000 - 100.000 đồng).

Tin khác