Đi xe lạng lách, đánh võng bị xử phạt bao nhiêu năm 2021?

Đi xe lạng lách, đánh võng bị xử phạt bao nhiêu năm 2021?

Đi xe lạng lách, đánh võng là hành vi tiềm ẩn nhiều nguy cơ gây tai nạn giao thông. Vậy, các “tổ lái” sẽ phải đối mặt với mức phạt nào?

Mức phạt người điều khiển xe máy lạng lách, đánh võng trên đường

Theo điểm b, Khoản 8, Điều 6, Nghị định 100/2019/NĐ-CP: người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị sẽ bị phạt tiền từ 6-8 triệu đồng.

Ngoài ra, theo điểm c, Khoản 10, Nghị định 100/2019/NĐ-CP: người điều khiển xe máy lạng lách, đánh võng còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Trường hợp tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi này sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện.

Các mức phạt sẽ tăng thêm đối với hành vi điều khiển xe lạng lách, đánh võng mà mà gây tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ. Theo khoản 9 và điểm d, khoản 10, Điều 6 Nghị định 100/2019, trường hợp này mức phạt tiền sẽ từ 10-14 triệu đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

đánh võng xe ô tô
Các mức phạt sẽ tăng thêm đối với hành vi điều khiển xe lạng lách, đánh võng mà mà gây tai nạn giao thông
Quảng cáo

Mức phạt người điều khiển ô tô lạng lách, đánh võng trên đường

Theo điểm b, Khoản 7, Điều 5, Nghị định 100/2019/NĐ-CP: người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 10-12 triệu đồng nếu điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ; dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường.

Ngoài ra, theo điểm c và điểm d, Khoản 11, Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP tài xế còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 - 4 tháng (nếu vi phạm lần đầu) hoặc từ 3- 5 tháng (nếu tái phạm).

Trường hợp người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô lạng lách, đánh võng mà “không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ” hoặc “gây tai nạn giao thông” thì sẽ bị phạt tiền từ 18 -20 triệu đồng và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 3 – 5 tháng. Các mức phạt được quy định tại Khoản 9 và điểm d, Khoản 11, Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Tin khác